Tại phiên tòa, Kiểm sát viên đã kiểm sát chặt chẽ việc chấp hành pháp luật của Hội đồng xét xử, của bị cáo và những người tham gia phiên tòa; thực hiện việc xét hỏi, công bố cáo trạng, luận tội và tranh luận rõ ràng, cụ thể theo đúng quy định của pháp luật và Quy chế của Ngành.
Đáng chú ý tại phần tranh luận, với quan điểm bào chữa của Trợ giúp viên pháp lý cho rằng bị cáo có thái độ thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải; phạm tội lần đầu và thuộc trường hợp ít nghiêm trọng; đã bồi thường thiệt hại xong; bị cáo có trình độ học vấn thấp, chưa có tiền án, tiền sự; có ông ngoại là người có thành tích trong cuộc kháng chiến chống Mỹ cứu nước nên đề nghị HĐXX áp dụng hình phạt cải tạo không giam giữ đối với bị cáo. Kiểm sát viên đã phân tích, đánh giá kỹ lưỡng tính chất, mức độ nguy hiểm cho xã hội của hành vi phạm tội, nhân thân người phạm tội để lập luận, đối đáp và khẳng định bên cạnh những tình tiết giảm nhẹ đã nêu thì bị cáo có ý thức còn xem thường pháp luật, bị cáo là thanh niên trẻ tuổi, khỏe mạnh nhưng không lo học tập hay tìm cho mình một công việc ổn định mà lại cùng bạn bè xấu tụ tập, sa ngã vào tệ nạn ma túy, đã cùng bạn bè có hành vi sử dụng trái phép chất ma túy và bị xử phạt vi phạm hành chính. Ngoài ra trong vụ án này, bị cáo còn là người chủ động rủ rê người dưới 18 tuổi để phạm tội và thực hiện với lỗi cố ý trực tiếp nên đề nghị HĐXX xử phạt bị cáo từ 06 đến 09 tháng tù mới đủ sức răn đe, phòng ngừa chung cho xã hội, giữ vững trật tự xã hội để góp phần xây dựng nông thôn mới. Những quan điểm của Kiểm sát viên đều được HĐXX chấp nhận và tuyên xử bị cáo Sơn Hoàng Em 06 tháng tù giam về tội Trộm cắp tài sản.
Phiên tòa kết thúc, Đồng chí Trần Thanh Sơn – Viện trưởng VKSND huyện Tiểu Cần đã chủ trì họp rút kinh nghiệm tại hội trường đơn vị. Các đồng chí tham dự phiên toà đã phát biểu đóng góp nhiều ý kiến bổ ích, đánh giá Kiểm sát viên có tác phong chững chạc, chất giọng tốt, xét hỏi rõ ràng, cụ thể, đúng trọng tâm, kiểm sát chặt chẽ mọi hoạt động tại phiên tòa; bản luận tội của Kiểm sát viên có căn cứ thuyết phục, phân tích đánh giá chặt chẽ, phần tranh luận thể hiện bản lĩnh và kinh nghiệm, đáp ứng được yêu cầu cải cách tư pháp.
Đồng chí Nguyễn Xuân Linh đã chân thành tiếp thu những ý kiến đóng góp, các đồng chí trong đơn vị cũng có thêm một số kinh nghiệm và kỹ năng qua phiên tòa.
Tác giả bài viết: Đoàn Văn Thắng
Nguồn tin: Viện KSND huyện Tiểu Cần