Tại buổi làm việc sau khi đồng chí Nguyễn Tuấn Sĩ thay mặt Đoàn kiểm sát thông qua Quyết định, Kế hoạch kiểm sát trực tiếp, đại diện Nhà tạm giữ Công an thị xã Duyên Hải báo cáo tình hình chấp hành pháp luật trong công tác tạm giữ, tạm giam và thi hành án hình sự từ ngày 20/11/2018 đến ngày 20/5/2019.
Đoàn đã đi vào trực tiếp kiểm sát hồ sơ, sổ sách về quản lý tạm giữ, tạm giam và thi hành án phạt tù. Sau đó, Đoàn kiểm sát trực tiếp kiểm tra các buồng tạm giữ, tạm giam; buồng chấp hành án. Kiểm tra nơi nấu ăn, chế độ ăn, nghĩ, chế độ ngày lễ, ngày tết, chế độ sinh hoạt, chăm sóc y tế…Đoàn tiếp tục gặp hỏi một số người đang bị tạm giữ, tạm giam và người chấp hành án phạt tù để nghe ý kiến phản hồi từ người bị tạm giữ, tạm giam và thi hành án phạt tù đang chấp hành án tại Nhà tạm giữ.
Đồng chí Dương Công Định – Phó trưởng Nhà tạm giữ thông qua báo cáo
Qua kết quả kiểm sát nhận thấy: Nhà tạm giữ Công an thị xã Duyên Hải thực hiện tốt quy trình thủ tục, hồ sơ tiếp nhận và trích xuất, việc chấp hành pháp luật trong phân loại, quản lý, giáo dục các đối tượng tạm giữ, tạm giam và phạm nhân đến thi hành án; mở đầy đủ các loại sổ theo dõi như sổ quản lý người bị tạm giữ, tạm giam, sổ gửi lưu ký, sổ ghi chép việc trích xuất người bị tạm giữ, tạm giam, sổ theo dõi việc thực hiện các chế độ cho can phạm nhân; thực hiện tốt việc giải thích quyền và nghĩa vụ của người bị tạm giữ, tạm giam, phạm nhân, phổ biến nội quy Nhà Tạm giữ; thực hiện tốt các chế độ chính sách đối với can phạm nhân như về chỗ ở, khám chữa bệnh, cấp phát đầy đủ đồ dùng sinh hoạt theo quy định, đảm bảo tiêu chuẩn về khẩu phần ăn. Không xảy ra trường hợp tạm giữ, tạm giam không có lệnh hoặc quá hạn. Qua kiểm sát, Đoàn kiểm sát chưa phát hiện hạn chế, thiếu sót.
Toàn cảnh buổi kiểm sát trực tiếp
Kết thúc cuộc kiểm sát,đồng chí Nguyễn Tuấn Sĩ thay mặt Đoàn kiểm sát ghi nhận những kết quả đã đạt được của Nhà Tạm giữ Công an thị xã Duyên Hải, đồng thời yêu cầu Nhà tạm giữ cần phải chấp hành nghiêm chỉnh hơn nữa các quy định pháp luật về công tác tạm giữ, tạm giam và thi hành án hình sự để đảm bảo cho việc bảo vệ quyền và lợi ích chính đáng của người bị tạm giữ, tạm giam, phạm nhân mà pháp luật quy định; để công tác tạm giữ, tạm giam và thi hành án phạt tù được thực hiện tốt hơn trong thời gian tới./.
Tác giả bài viết: Trương Thanh Hà
Nguồn tin: VKSND thị xã Duyên Hải